PDA

View Full Version : Bị kiện vì quan hệ tình dục với người đủ 17 tuổi có bị xem là hành vi vi phạm pháp luật không?

trananh440
28-02-2009, 07:26
Minh nam nay 22t co qan he voi co be 17t . Vay xin hoi neu gia dinh ben co gai kien toi thi toi co bi xem la vi pham phap luat va bi di tu khong ?:Whew:

luathoc
28-02-2009, 08:02
Tuổi thành niên được quy định là từ đủ 18 tuổi trở lên; đây là độ tuổi được coi là có đủ khả năng chịu trách nhiệm pháp lý về hành vi của mình. Vị thành niên là tất cả những người từ chưa đủ 18 tuổi trở xuống; những người trong độ tuổi này, nếu vi phạm pháp luật và bị khởi tố, luật quy định phải có mặt người giám hộ trong hầu hết các giai đoạn của quá trình tố tụng.

Nguyen Giang
28-02-2009, 10:06
Ông tư vấn thế này thì thót hết .... của người ta lên cổ còn gì. Trong các điều luật liên quan đến tình dục và trẻ em, thì chỉ khi quan hệ với những người chưa đủ 16 tuổi mới có thể bị khởi tố; còn trên 16 tuổi thì bình an. Mười sáu tuổi là đã có quyền tự do tình dục rồi chứ không phải đợi đến mười tám tuổi đâu. Có lẽ, lý do để các nhà làm luật quy định về độ tuổi như vậy là vì con người ta thường trưởng thành về tình dục trước khi trưởng thành về mặt xã hội !

lethanhbinhqk4
28-02-2009, 16:31
Hic, bác sướng nhỉ, đã vật ngã được em bé bẻ gãy sừng trâu rồi!
Tôi nghĩ là bác có thể kê cao gối mà ...ngủ. Chắc không sao.
Theo Luật hình sự Việt Nam, mọi hành vi giao cấu với người dưới 13 tuổi đề bị coi là hiếp dâm trẻ em, giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì phạm một trong bốn tội "Hiếp dâm trẻ em", "Cưỡng dâm trẻ em" hoặc "Giao cấu với trẻ em", "Mua dâm người chưa thành niên" (khoản 2). Giao cấu với nữ giới từ đủ 16 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về 01 tội duy nhất: "Mua dâm người chưa thành niên" (Trong trường hợp bạn bỏ chút tiền ra để mua cho mình cái sung sướng vì ...không thể trỳ hoãn sự sung sướng ấy được).

"Điều 256. Tội mua dâm người chưa thành niên

1. Người nào mua dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến tám năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Mua dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

c) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Phạm tội nhiều lần đối với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên.

4. Người phạm tội còn bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến mười triệu đồng".

Trojan
02-03-2009, 07:42
Tôi đồng ý với quan điểm của bạn lethanhbinhqk14. Thanks bạn nhiều.

visaotinh2008
02-03-2009, 18:54
Bạn LUẬT HỌC tại sao lại tư vấn như thế? Nói thế giết người ta không dao ah.
Tôi ko rõ là gia đình kia định kiện bạn về tội gì?
Và bạn cũng phải trình bày 1 cách cụ thể để chúng ta có thể giúp bạn đc.
Bạn có thể cho biết : Bạn và bạn gái kia quan hệ tình dục từ khi nào? Có tự nguyện hay là cưỡng ép,đe dọa,mua chuộc không?
Nếu như ý bạn hỏi tôi đoán là bạn gái của bạn à? Nếu 2 người tự nguyện không bị ép buộc hay đe dọa ,mua chuộc thì bạn không vi phạm pháp luật đâu.
Tôi chỉ nói cụ thể hơn cho các bạn 1 chút về tội giao cấu với trẻ em đc quy định trong luât hình sự:
Khoản 1 điều 115 Luật hình sự đã quy định:". Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm"
Như vậy bạn quan hệ với người 17 tuổi thì không vi phạm pháp luật.
CÒn nếu hành vi quan hệ với người dưới 12 tuổi : dù có sự đồng ý của nạn nhân hay không thì vẫn phạm tội hiếp dâm.

TM31b_Laws
26-03-2009, 18:29
từ đủ 16 tuổi còn có thể bị truyy cứu tội hiếp dâm nữa chứ bộ
mấy bác bỏ sót rồi:Big Grin:

nck_pro
26-03-2009, 21:01
Thế này nhé các bạn:

- Nếu giao cấu với trẻ dưới 13 tuổi thì chắc chắn bị tội hiếp dâm
- Nếu là từ 13 đến 16 tuổi chia 2 trường hợp nếu là giao cấu thì phạm tội giao cấu với trẻ em, nếu là hiếp dâm thì phạm tội hiếp dâm trẻ em
- Nếu từ 16 tuổi trở lên chia 2 trường hợp nếu là hiếp dâm thì phạm tội hiếp dâm, còn giao cấu thuận tình thì không phạm tội gì.

Theo trường hợp của bạn đưa ra thì bạn không phạm tội gì cả. Nên không phải lo lắng gì đến chuyện đi tù. Tuy nhiên phải nghĩ ra cách ăn nói hợp lý với bố mẹ cô bé đó

lethanhbinhqk4
26-03-2009, 23:04
Đồng ý với Khải về đa số vấn đè bạn đưa ra. Vấn đề cuối cùng thì tôi có ý khác. Giao cấu... với người từ đủ 16 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có thể phạm 1 trong 3 tội: Hiếp dâm hoặc cưỡng dâm (nếu giao cấu trái ý muốn) và mua dâm người chưa thành niên, nếu bỏ tiền ra mua dâm (cũng là thuận tình). Trong trường hợp trên, bạn ấy nêu ra là CÓ QUAN HỆ nên tôi loại trừ yếu tố trái ý muốn. Nếu yêu nhau và thuận tình thì không có tội gì. Còn nếu bỏ tiền ra để mua sự sung sướng ấy thì phạm tội mua dâm người chưa thành niên.

Nguyễn Hoa
27-03-2009, 00:02
Các bác có vẻ say mê nghiên cứu về vấn đề này nhỉ? Để nếu lỡ có trong tình huống nào đó tương tự còn bít đường đúng ko?:Big Grin:

lethanhbinhqk4
27-03-2009, 09:24
Híc, Nguyễn Hoa vẫn còn đỏ mặt khi đọc những bài viết kiểu này hả em?

nck_pro
27-03-2009, 15:08
Các bác đang làm việc nghiên cứu nghiêm túc sao bé Hoa lại phát biểu một câu ... quá thế nhỉ?:chair1:

nhat phuong
27-03-2009, 15:27
Uhm. Em thấy các pác phân tích rất kỹ, rất sâu, rất suất sắc. Còn bà... ồ.. quên bạn Hoa dân luật mà suy luận như vậy là...oan các pác lắm. Người nói, người viết không không đáng nghi chỉ nghi người đang nghĩ :31:

lethanhbinhqk4
27-03-2009, 17:26
He he, mọi người đùa thui Hoa nhé. Đừng bùn nghe em! Mà em yên tâm đi, bon anh học Luật đàng hoàng nên nếu có thì chỉ "iu" những người nhớn như...iêm thui!
Híc, mua cái mũ bảo hiểm về đội cái không bị đánh vỡ đầu?

konti
27-03-2009, 20:41
tôi nghĩ tình huống bạn đưa ra là bạn có quan hệ với bạn nữ đủ 17 tuổi trên cơ sở tự nguyện, không bị ép buộc của bên nữ, vì vậy dù bên kia họ có kiện bạn thì bạn cũng yên tâm. Trừ trường hợp bạn giao cấu trái ý muốn của họ (hiếp dâm) hoặc họ bị ép buộc phải giao cấu với bạn (cưỡng dâm) hoặc bạn mua dâm.

timhieuphapluat
31-03-2009, 20:43
Các bạn ơi , mình nghe nói Luật hình sự sửa đổi Điều 115 quy định quan hệ tình dục với ngừoi từ 16-18 tuổi cũng bị phạt tù nữa hả các bạn .
Mình tìm mãi mà không thấy luật bổ sung này , có bạn nào biết không . Mình thấy trên tờ báo mấy ông LS chỉ trả lời dựa trên bộ luật 2004 như bạn nào nói ở trên .

Vấn đề thứ hai là làm sao chứng minh được sự mua/bán ở đây . Có bao giờ bắt quả tang được lúc giao địch đâu mà mua bán . Thời buổi ngày nay cuộc sống của giới trẻ khá thoáng chỉ cần gặp nhau ở cafe hay pub là có thể rủ nhau đi ks được rồi . Vậy điều tra viên căn cứ vào đâu ?

luatsudoantruongdai
31-03-2009, 22:28
Trả lời là một chuyện nhưng theo tôi các thành viên không nên đưa cảm giác, suy nghĩ cá nhân vào câu trả lời của mình. Bời điều đó rất dễ gây ra tranh luận ngoài vấn đề. Các thành viên rất tích cực trả lời câu hỏi, một vấn đề được nêu ra, nhưng dường như đó là cái thích hơn là cái trách nhiệm. Chúng ta cần gắn sự thích thú với một vấn đề và cách giải quyết một vấn đề bằng sư am hiểu pháp luật của mình thì hay và hiệu quả biết bao.Rất mong các thành viên đóng góp cho một diễn đàn có chiều sâu và trách nhiệm hơn, bởi tôi tin các bạn hiểu hết các vấn đề được nêu ra trong diễn đàn này. Xin cảm ơn...

lethanhbinhqk4
01-04-2009, 00:03
timhieuphapluat hình như chưa bao giờ đọc Bộ luật hình sự hay sao mà hỏi như thế? Chí có BLHS 1999 chứ làm gì có BLHS 2004!
Việc chứng minh của cơ quan điều tra không chỉ dựa vào các biện pháp điều tra được quy định trong Bộ luật TTHS mà còn dựa vào nghiệp vụ điều tra của họ nên không thể tiết lộ với bạn được. Hiện nay, không có Dự thảo BLHS nào cửa đổi điều 115 như bạn nói ở trên.

dangtam78
01-04-2009, 09:33
Ừ, may mà cũng có người trả lời trước mình nếu không bạn Timhieuphapluat cứ xài Bộ luật Hình sự năm 2004 thì tội cho người bị áp dụng hình phạt lắm.
Hiện nay, còn một số vấn đề mà các nhà làm luật VN chưa đưa ra chế tài áp dụng dẫn đến khi có hành vi phạm tội xảy ra thì không biết áp dụng điều luật nào của BLHS nên phải áp dụng tương tự pháp luật, nhưng khổ nỗi, áp dụng tương tự khá khập khiễng, ví dụ: tội mua bán phụ nữ quy định tại D119 BLHS 1999, ở tội này đối tượng là phụ nữ, trong khi đó, vẫn có nhiều trường hợp phụ nữ hoặc nam giới mua bán nam giới thì không có điều luật áp dụng nên phải áp dụng tương tự pháp luật, nhưng ngặt nỗi, áo dụng nhóm điều luật về xâm phạm tự do dân chủ để xét xử tội phạm này chứ không thế áp dụng điều 119. Hay như nhóm tội dâm ô trẻ em, hiếp dâm...thì chủ thể của tội phạm này là nam giới nên khi gặp trường hợp nữ giới là chủ thể thì không thể áp dụng điều luật tương ứng để xét xử.

lethanhbinhqk4
01-04-2009, 09:38
Luật hình sự Việt Nam không thừa nhận và không cho phép áp dụng nguyên tắc tương tự để truy cứu trách nhiệm hình sự. Chỉ người nào phạm ít nhất một tội được quy định trong Bộ luật hình sự thì mới phải chịu hình phạt thôi.
Hiện nay, đã có Dự thảo sử đổi bổ sung BLHS 1999, tôi đã post lên diễn đàn này, mời các bạn có quan tâm vào xem và thảo luận. Tội mua bán phụ nữ sẽ được mở rộng thành Tội mua bán người.

konti
01-04-2009, 10:27
Đối với các nhóm tội về Hiếp dâm, hiếp dâm trẻ em là các tội có dạng chủ thể đặc biệt tức là nam giới tuy nhiên trong vụ án đồng phạm hoặc có tổ chức thì nữ giới nếu tham gia vào thì cũng sẽ bị khởi tố về tội Hiếp dâm với vai trò khác (có thể là giúp sức, tổ chức, xúi giục) trong vụ án đồng phạm.

gunner
02-04-2009, 11:20
Minh nam nay 22t co qan he voi co be 17t . Vay xin hoi neu gia dinh ben co gai kien toi thi toi co bi xem la vi pham phap luat va bi di tu khong ?:Whew:
Trên 16t quan trọng là có tự nguyện hay không, còn không thì đứng có "cố quá" bạn ạ :D
Còn tại sao thì bên trên các bạn đã tư vấn rõ ràng rồi :)

lamgialaw
04-04-2009, 16:17
Theo tôi bạn có thể yên tâm kê cao gối mà ngủ vì:
Thứ nhât: hành vi giao cấu của bạn không liên quan tới nhóm tội quan quan hệ tình dục với trẻ em ( vì quy định trẻ em phải nhỏ hơn 16 tuổi)
Thứ hai hành vi giao cấu của bạn theo tôi hiểu là thuận tình nên bạn sẽ không dính vào các tội Hiếp dâm (Đ 111) tội cưỡng dâm (Điều 113).
Tuy nhiên trong việc giao cấu thuận tình bạn cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về một trong các tội danh sau: Tội mua dâm người chưa thành niên ( điều 256) nếu bạn dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác để đổi lấy sự sung sướng đó. ( hy vọng bạn không dính vào tội này); Tội loạn luân ( điều 150) nếu bạn không kiềm chế được bức xúc mà giao cấu với cô em gái ( có thể là em cùng cha,cùng mẹ có thể là em cùng cha khác mẹ cũng có thể là em cùng mẹ khác cha) nếu dính tội này thì cũng phải ngồi tù từ 6tháng đến 5 năm đấy hy vọng bạn có nhân cách tốt. Điều này mặc dù bác Bình cao tay thế mà vấn không đề cập đến đúng không hi hi...

lethanhbinhqk4
04-04-2009, 16:39
HÍc, lamgialaw cao tay thật! Cảm ơn! Đúng là tôi không nghĩ đến vấn đề này, cũng bởi hiếm hoi lắm!

hackerbaby_sexy
04-04-2009, 16:53
Nếu bây h có 1 đứa trẻ 14 tuổi (nam) qua hệ t/d với 1 em nhỏ 13t (nữ) thì có bị .... lên tòa như thế không ạ :D :):):Whistle:

lethanhbinhqk4
04-04-2009, 17:05
Hừm, nếu hắn ta đã đủ 14 tuổi rùi còn em bé chưa đủ 13 tuổi thì mọi trường hợp giao cấu đề bị coi là hiếp dâm trẻ em và tất nhiên là hắn phải hầu Toà rùi! Còn hỏi một câu qua loa đại khái như bayby_sex thì phải chia ra rất nhiều trường hợp để trả lời lắm! Mong rằng cá bạn khi hỏi lên diến đàn hãy cụ thể và rõ ràng hơn! Thanks.

boyhappy
16-10-2009, 13:14
Cho mình hỏi, về quy định tuổi chỉ cần đủ năm là được hay phải đủ cả ngày/tháng ?

Ví dụ người đó sinh năm 1993 , tính tới năm 2009 là đủ 16t (nếu chỉ tính năm) ... còn nếu tính ngày/tháng nữa thì chưa đủ thì sao?

Sẵn tiện nghe nói luật này mới update lại... anh em có thể cho mình biết chi tiết thay đổi thế nào ko

lethanhbinhqk4
16-10-2009, 15:35
Quy định về tuổi trong luật hình sự là quy định theo ĐỦ ngày tháng (đủ 13 tuổi, đủ 14 tuổi, đủ 16 tuổi, đủ 18 tuổi...). Tính ĐỦ ngày có nghĩa là phải đến ngày sinh.
Ví dụ: Sinh ngày 16/10/1993 thì phải đến sau 00 giờ ngày 17/10/2009 mới đủ 16 tuổi.
Luật hình sự mới được sửa đổi, bổ sung năm 2009 nhưng không thay đổi những vấn đề liên quan đến chủ đề này.
Thân!

Dungga_Pro
19-10-2009, 19:16
Về vấn đề tuổi, nếu xác định được ngày tháng thì như bạn lethanhbinh đã nói, nếu không thì như sau:
- Chỉ xác định được tháng sinh thì tính đến hết ngày cuối tháng đó(0h00 ngày hôm sau trở đi)
- Chỉ xác định được quý sinh thì tính đến hết ngày cuối cùng của quý đó (tương tự như trên)
- Chỉ xác định được năm sinh thì tính đến hết ngày cuối cùng của năm đó (tương tự như trên)
:66:

Lee
19-10-2009, 23:36
Ông tư vấn thế này thì thót hết .... của người ta lên cổ còn gì. Trong các điều luật liên quan đến tình dục và trẻ em, thì chỉ khi quan hệ với những người chưa đủ 16 tuổi mới có thể bị khởi tố; còn trên 16 tuổi thì bình an. Mười sáu tuổi là đã có quyền tự do tình dục rồi chứ không phải đợi đến mười tám tuổi đâu. Có lẽ, lý do để các nhà làm luật quy định về độ tuổi như vậy là vì con người ta thường trưởng thành về tình dục trước khi trưởng thành về mặt xã hội !

Bác này nói chuẩn đấy. Vừa rồi em cũng phải tìm hiểu kĩ mới dám cho em 17/05/93 lên thớt. Ko vì vài cái chuyện tình dục mà ăn " án " thì khổ.

ongtrumkon89
20-10-2009, 11:36
Bác này nói chuẩn đấy. Vừa rồi em cũng phải tìm hiểu kĩ mới dám cho em 17/05/93 lên thớt. Ko vì vài cái chuyện tình dục mà ăn " án " thì khổ.

Oài,bác này máu thía :D :chair1: nếu ẻm tự nguyện dâng hiến thì cứ chém tẹt đi thôi ha ha .
Chú ý đừng để lại hậu quả nha!
:Worried:

mongkhuyet
20-10-2009, 12:30
cho mjh co chut y kien nhu sau. Vjec qhe tinh duc voj nguoj tu 16 toj duoj 18 chak chan se phaj ngoj tu neu chu the(nam gjoj) da du 14 tuoj tro len va k bj mat nang luc TNHS.C0n chua du 14 t thj cu tu do huog thu dj.neu qhe traj y mu0n cua co gaj thj pham toj hjep dam.c0n k thj cung toj quan he tjnh duc voj tre vj thanh njen.vjec boc lich trog tu la k tranh dc